Friday, July 19

Mgombea urais upinzani pasua kichwa 2020

0


Mwaka 2015, wapinzani walipata mgombea urais katika dakika za mwisho baada ya jina la aliyekuwa akipewa nafasi kubwa kupeperusha bendera ya CCM, Edward Lowassa kukatwa na chama hicho.

Ilikuwa kama dodo lililodondoka chini ya mchongoma, lakini kwa wachache ikawa kero; Dk Wilbrod Slaa, aliyegombea kwa tiketi ya Chadema mwaka 2010 na Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye alikuwa akigombea kwa tiketi ya CUF, wakajiengua kwenye vyama vyao.

Lakini nguvu ya Lowassa ikawa kubwa zaidi kwa upinzani ambao ulishajipanga kwa kuunganisha nguvu ya vyama vinne; Chadema, CUF, NCCR-Mageuzi na NLD.

Nguvu yake ilidhihirika katika matokeo ya urais. Lowassa, ambaye alipewa fursa hiyo na Chadema, akashika nafasi ya pili, lakini si kama ile iliyowahi kushikwa na Augustine Mrema (NCCR mwaka 1995), Lipumba (CUF, 1995, 2000, 2005, 2010) na Dk Slaa (Chadema, 2010).

Lowassa alipata karibu mara tatu ya kura ambazo wagombea waliopita wa upinzani walikuwa wanapata. Alipata kura milioni 6.07, akiwa nyuma ya mgombea wa CCM, John Magufuli. Idadi hiyo ni rekodi kwa upinzani tangu siasa za ushindani ziliporejeshwa mwaka 1992.

Wagombea wa vyama vingine; ACT-Wazalendo, UPDP, TLP, NRA, Chauma na NDC hawakuweza kufikisha hata asilimia mbili ya kura zote, wakiwaacha Magufuli (asilimia 58) na Lowassa (39.97) wakitamba.

Kabla ya uchaguzi huo wa mwaka 2015, kulikuwa na matarajio kuwa Dk Slaa na Profesa Lipumba wangesimamishwa na vyama vyao kugombea tena urais hadi suala la Lowassa lililopoibuka wakati wagombea wakijiandaa kuchukua fomu.

Lakini sasa ikiwa imesalia miaka miwili kabla ya Uchaguzi Mkuu wa 2020, si Lowassa au mwanachama mwingine yeyote anayeonekana kuwa na nguvu za kupambana na Rais Magufuli, ambaye kwa utamaduni wa CCM ni dhahiri kuwa atapewa nafasi nyingine amalizie kipindi chake cha miaka 10.

Ukimya katika upande huo unatokana na mazingira ya kisiasa yanayosababisha vyama kuzuiwa kufanya mikutano ambayo ingeweza kuonyesha wanachama wanaochomoza na hivyo kufikiriwa kuwa ndio wanaoweza kupewa nafasi.

Hali hiyo inawafanya wachambuzi wa mambo ya kisiasa, kuwatazama wagombea wa upinzani wa miaka iliyopita kuwa ndio wenye uwezekano wa kuteuliwa kupeperusha bendera zao.

Hata muungano wa upinzani, maarufu kwa jina la Umoja wa Katiba ya Wananchi (Ukawa) uliomwezesha Lowassa kutingisha siasa za uchaguzi, unaelezwa na wachambuzi hao kuwa hauna nguvu hiyo tena. CUF, ambayo ilikuwa mshirika muhimu Ukawa kutokana na nguvu yake Zanzibar, imekumbwa na mgogoro wa muda mrefu uliosababisha kuwa na makundi mawili; la kwanza likimuunga mkono katibu wake mkuu, Maalim Seif Hamad Sharif na jingine likiwa chini ya Profesa Lipumba ambaye hakuna shaka atapewa tena nafasi ya kugombea urais.

Lakini wachambuzi hao wanatoa tena nafasi kwa mawaziri wakuu wa zamani waliohamia upinzani, Lowassa na Frederick Sumaye, aliyekuwa kivutio kwenye kampeni za Ukawa, kupewa bendera ya chama hicho kikuu cha upinzani.

Wawili hao walitoka CCM katika kipindi cha uchaguzi wa 2015 na kusababisha mtikisiko mkubwa na wamekuwa msaada mkubwa kwa Chadema.

Mwanasiasa mwingine anayetajwa kuwa ni miongoni mwa wanaoweza kuwania nafasi hiyo ya juu nchini, ni mwanasheria mkuu wa Chadema, Tundu Lissu ambaye yuko nchini Ubelgiji akiendelea kuuguza majeraha baada ya kushambuliwa kwa risasi nje ya makazi yake mjini Dodoma Septemba 7 mwaka jana.

Vilevile, wapo wanasiasa kama mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe ambaye amewahi kuwania nafasi hiyo mwaka 2005. Lakini si wote wanaompa nafasi Mbowe, ambaye anasifika kutokana na kuijenga Chadema hadi ikawa chama kikuu cha upinzani, kutokana na utamaduni wa chama hicho kutompa mgombea nafasi nyingine.

Mbowe ni kiongozi wa Kambi Upinzani Bungeni (KUB), wadhifa ambao hutazamwa kama wa ‘marais wanaosubiri kuingia Ikulu”.

Share.

About Author

Leave A Reply