Thursday, August 22

PIGO KWA HUAWEI LITAKAVYOATHIRI BIASHARA AFRIKA

0


Ikiwa na soko lenye ukubwa wa takribani asilimia kumi na sita duniani, kampuni hiyo inatajwa kuwa katika nafasi nzuri ya kuwa kubwa zaidi ya utengenezaji simu.

Katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na hofu kutoka baadhi ya wadadisi kwamba huenda kampuni hiyo inatumiwa na Uchina kufanyia serikali za nje na pia wananchi wake ujasusi.

Lakini barani Afrika, kampuni hiyo pamoja na ile ya ZTE zimehusika sana katika ujenzi wa miundo mbinu nchini Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, miongoni mwa mataifa mengine.

Nchini Nigeria kwa mfano, Huawei ilishinda kandarasi ya dola milioni themanini kutengeneza mtandao wa dijitali wa simu wa GSM mnamo mwaka 2004.

Kwa kutathmini ukubwa wa uwepo wa kampuni hiyo Afrika wadadisi wanasema mzozo unaoshuhudiwa sasa inamaanisha kwamba biashara nyingi zitaathirika kutokana na changamoto ambazo Huawei inakumbana nazo.

Barrack Otieno ambaye ni mtaalamu wa maswala ya sera za mtandaoni anaeleza kwamba, ‘Waafrika wengi wanapokea mikopo midogo kupitia programu tumishi za simu ambazo zinatumia mfumo huo wa Android. Huenda sasa ikachangia watu wengi wakakosa mikopo na hivyo kuumia sana katika sekta za kibiashara’.

Huawei pia imezindua zaidi ya mitandao hamsini ya 3G, na kutengeneza mitandao ya huduma za zaidi ya serikali thelathini. Aidha kampuni hiyo imekuwa mstari wa mbele katika teknolojia zinazokua za 4G na 5G.

Je kuna namna ya kuiepuka athari?

Wananchi wengi hununua simu za Huawei kwasababau ni za bei nafuu katika masoko ya simu Afrika.

Wanauchumi wanaonya ikiwa simu hizo sasa zitaondolewa katika soko kutokana na athari ya yanayoshuhudiwa, ina maana itaathiri pia uchumi wa kieneo, na zaidi ‘nchi ambazo hazina nguvu kiuchumi’.

Serikali nyingi Afrika zinatumia teknolojia na miundo mbinu ya Huawei. Je zinapaswa kuwa na wasiwasi?

Barrack Otieno anasema huenda biashara nyingi zikasambaratika kwasababu biashara nyingi zimeundwa kwa msingi wa biashara ya Huawei.

‘Kusema kwamba biashara hizo zibadilishwe kwa muda mfupi kama inavyopendekeza Marekani itakuwa sio jambo la rahisi’ anaeleza.

 Chanzo:BBC Swahili

Share.

About Author

Leave A Reply